หมวดหมู่
 
หน้าแรก  | ข่าววันนี้  | ประเด็นดัง  | กรรมการกลาง  | มุสลิมไทย  | เว็บบอร์ด  | โลกอาหรับ  | มุสลิมโลก  | ผู้หญิง  | สุขภาพ  | ฮาลาล  | 
แฟชั่นมุสลิม  | ชื่ออาหรับ  | เวลาละหมาด  | คลิบวิดีโอ
ค้นหา
หากมีคำค้นหลายตัว สามารถคั่นด้วย comma (,)
หน้าหลัก >> หมวดทั่วไป >> เรื่องทั่วไป สาระน่ารู้
พิมพ์หน้านี้  |  ส่งให้เพื่อน
หน้าที่ของระบบประสาท หน้าที่ของระบบประสาทส่วนกลาง แบบทดสอบโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อ
คำค้น : หน้าที่ของระบบประสาท

หน้าที่ของระบบประสาท หน้าที่ของระบบประสาทส่วนกลาง แบบทดสอบโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อ

 

 



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อต่อวัยรุ่นชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
เรื่อง การทำงานและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อเวลา 4 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด

ระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อ มีความสำคัญและส่งผลต่อการเจริญเติบโต และพัฒนาการของวัยรุ่นให้สมวัย

 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด
   พ 1.1
  ม.1/1  อธิบายความสำคัญของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อที่มีผลต่อสุขภาพ  การเจริญเติบโต  และพัฒนาการของวัยรุ่น


จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อได้

2. บอกความสำคัญของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อที่มีผลต่อสุขภาพ การเจริญเติบโตและพัฒนาการของวัยรุ่นได้

 
สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. ความสำคัญของระบบประสาท  และระบบต่อมไร้ท่อที่มีผลต่อสุขภาพ การเจริญเติบโต และพัฒนาการของวัยรุ่น

2. วิธีดูแลรักษาระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อให้ทำงานตามปกติ

 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ความสามารถในการคิด
 - ทักษะการคิดวิเคราะห์

 - ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการปฏิบัติ

 - กระบวนการทำงานกลุ่ม

 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน

 
กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนแบบวิทยาศาสตร์)
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน   หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

ชั่วโมงที่ 1
1. ครูและนักเรียนร่วมกันพูดคุยเกี่ยวกับการทำงานของระบบประสาทที่ทำให้เราสามารถพูด  มองเห็น  ได้ยิน กระทั่งเกิดการเรียนรู้และเกิดความคิดต่างๆ  เป็นผลมาจากการทำงานของระบบประสาทส่วนใด

2. เมื่อนักเรียนพูดคุยกันแล้วให้เสนอปัญหาว่า  ประสาทส่วนใดที่ควบคุมการนอนหลับ  การเต้นของหัวใจ และอารมณ์ความรู้สึกต่างๆ
3. ให้นักเรียนตั้งสมมติฐาน โดยครูคอยเสนอแนะการตั้งสมมติฐานที่สามารถหาแนวทางในการตอบได้   เช่น  ตั้งสมมติฐานว่า   ระบบประสาท แบ่งออกเป็น 2 ส่วน 
4. นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับระบบประสาทส่วนกลาง และระบบประสาทส่วนปลายจากหนังสือเรียน
5. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง  โครงสร้างของระบบประสาท
6. นักเรียนแบ่งออกเป็น 2  กลุ่ม ตามความสมัครใจ แล้วให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาและสรุปโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาท ดังนี้
      กลุ่มที่ 1   โครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทส่วนกลาง
      กลุ่มที่ 2   โครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทส่วนปลาย
7. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้   แล้วให้แต่ละกลุ่มคัดเลือกตัวแทน  เพื่อออกมานำเสนอความรู้หน้าชั้นเรียน
8. ครูเปิดโอกาสให้สมาชิกกลุ่มอื่นซักถามข้อสงสัย  เพื่อให้ตัวแทนกลุ่มที่ออกมานำเสนอความรู้อธิบายเพิ่มเติม  หรือครูอาจเป็นผู้อธิบายเพิ่มเติมก็ได้
9. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายเนื้อหาของทั้ง 2  กลุ่ม และสรุปเป็นข้อๆ บนกระดานพร้อมกับบันทึกลงในสมุด  
10. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.2  เรื่อง  ส่วนประกอบต่างๆ และหน้าที่ของสมอง เมื่อนักเรียนทำใบงานเสร็จแล้วให้ตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนนำส่งครูตรวจ

ชั่วโมงที่ 2-3
1. ครูนำรูปภาพเด็กที่แคระแกร็น  และเด็กที่มีการเจริญเติบโตตามปกติซึ่งอยู่ในวัยเดียวกันมาให้นักเรียนดู  แล้วให้นักเรียนบอกความแตกต่างของเด็ก ทั้ง 2 คน

2. ครูตั้งประเด็นคำถามเพื่อให้นักเรียนเกิดการสังเกต  และวิเคราะห์ข้อมูลจากภาพที่เห็น  เช่น
    - เด็กในภาพใดมีการเจริญเติบโตผิดปกติ  และสังเกตได้อย่างไร
    - สาเหตุที่ทำให้เด็ก ทั้ง 2  คน  มีการเจริญเติบโตที่ต่างกันเกิดจากปัจจัยใด
3. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนทราบว่า  การที่เด็กมีการเจริญเติบโตผิดปกติ  หรือมีอาการ     แคระแกร็นเกิดจากการขาดโกรทฮอร์โมน  ซึ่งจะทำให้ตัวเตี้ยเล็ก  แต่ร่างกายจะสมส่วน
4. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับระบบต่อมไร้ท่อ  (Endocrine  System)  จากหนังสือเรียน      
5. ให้นักเรียนจับสลากหมายเลขเพื่อแบ่งกลุ่ม  แล้วให้นักเรียนที่มีหมายเลขเดียวกันเข้ารวมกลุ่มกันเพื่อศึกษาค้นคว้าและอภิปราย  แล้วสรุปความรู้  ดังนี้
      หมายเลข 1           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมใต้สมอง  หรือต่อมพิทูอิทารี (Pituitary Gland)
      หมายเลข 2           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมไทรอยด์ (Thyroid  Gland)
      หมายเลข 3           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมพาราไทรอยด์ (Parathyroid  Gland)
      หมายเลข 4           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมหมวกไต (Adrenal  Gland)
      หมายเลข 5           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมไพเนียล (Pineal  Gland)
      หมายเลข 6           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมไทมัส (Thymus  Gland)
      หมายเลข 7           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับตับอ่อน (Pancreas)
      หมายเลข 8           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมเพศ  (Gonad)
6. ให้สมาชิกแต่ละกลุ่มปฏิบัติกิจกรรมร่วมกันโดยแบ่งหน้าที่ความรับผิดชอบอย่างชัดเจน
7. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้    แล้วให้แต่ละกลุ่มตั้งคำถามเพื่อให้สมาชิกกลุ่มอื่นตอบ  กลุ่มละ 3 คำถาม  โดยครูให้หลักเกณฑ์คร่าวๆในการตั้งคำถามที่ทำให้เกิดทักษะการคิดวิเคราะห์
8. ครูจับสลากหมายเลขกลุ่ม  เพื่อให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมานำเสนอความรู้หน้าชั้นเรียน  และตั้งคำถามให้กลุ่มอื่นๆ ตอบ  แล้วให้สมาชิกในกลุ่มเจ้าของคำถามร่วมกันตรวจสอบคำตอบและอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง
9. ครูชมเชยตัวแทนกลุ่มที่นำเสนอความรู้และตั้งคำถามได้ดี  เพื่อเป็นการเสริมกำลังใจและเป็นแนวทางในการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มให้เพื่อนในชั้นเรียน 

ชั่วโมงที่ 4
1. ให้นักเรียนนำข้อมูลความรู้ที่ได้ศึกษาค้นคว้ามาเป็นพื้นฐานการวิเคราะห์เกี่ยวกับหน้าที่ของระบบต่อมไร้ท่อที่ส่งผลต่อการเจริญเติบโต

2. ครูตั้งประเด็นคำถามเพื่อเป็นการทบทวนความรู้ความเข้าใจ  ดังนี้
    - ฮอร์โมนไทรอกซิน   มีผลอย่างไรต่อการเจริญเติบโตของร่างกาย
    - ต่อมใต้สมองส่วนหน้ากับต่อมใต้สมองส่วนหลังทำหน้าที่เหมือน หรือแตกต่างกันอย่างไร
    - การเจริญเติบโตในช่วงระยะก่อนหนุ่มสาวมีความสัมพันธ์กับต่อมใดมากที่สุด  เพราะเหตุใด
    - การกระตุ้นจากระบบประสาทเพื่อให้ร่างกายเตรียมพร้อมในเวลาฉุกเฉิน  เกิดจากการทำงานของต่อมใด
3. ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนของคำตอบที่มีความบกพร่องให้สมบูรณ์มากยิ่งขึ้น

 
การวัดผลและประเมินผล
 

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

 นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน

 แบบทดสอบก่อนเรียน

 ร้อยละ 50   ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 1.1

 ใบงานที่ 1.1

 ร้อยละ 60   ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 1.2

 ใบงานที่ 1.2

 ร้อยละ 60   ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนนำเสนอผลงาน

 แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน  สุขศึกษา  ม.1

2. รูปภาพเด็ก
3. สลาก
4. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง โครงสร้างของระบบประสาท
5. ใบงานที่ 1.2  เรื่อง  ส่วนประกอบต่างๆ และหน้าที่ของสมอง

แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด

2. ห้องเทคโนโลยีสารสนเทศ









แหล่งที่มา : trueplookpanya.com

บทความที่คุณอาจกำลังค้นหา:-
     
     
      เนื้อหาที่เกี่ยวข้อง :-
    คำค้น: หน้าที่ของระบบประสาท
    วิธีผ่าขนุนและกำจัดยางขนุนติดมีด
    วิธีเก็บรักษาข้าวสารไว้ได้นานปลอดมอดและแมลง
    กินน้ำต้มเดือดหลายครั้งอันตราย!
    วิธีใช้น้ำจากมะนาวทีละนิด โดยไม่ต้องผ่ามะนาว
     วิธีดับกลิ่นเหม็นกางเกงยีนส์ใส่ได้หลายวันโดยไม่ต้องซัก
     คุณรู้หรือไม่ ทำไมปิดสวิทช์ปลั๊กพ่วงแล้ว แต่ยังเหมือนมีไฟอ่อนๆไหลอยู่
     วิธีการใช้งานปลั๊กไฟพ่วงอย่างถูกต้อง
     จริงหรือไม่ ความสูงของคนเรา ตอนเช้าจะสูงกว่าตอนเย็น
     7 สิ่งที่ทำให้เราไม่ตั้งใจอ่านหนังสือเรียน
     วิธีไล่มดออกจากอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างง่ายๆ
     
      เนื้อหาที่คุณอาจกำลังค้นหา :-
    คำค้น: หน้าที่ของระบบประสาทส่วนกลาง
    20 อันดับข่าวฮ็อต์ล่าสุด
    ดูทั้งหมด   
    10 อันดับข่าวสุดฮิตอาทิตย์นี้
    ดูทั้งหมด   
    ห้องสมุด มุสลิมไทย โพสต
    เงิน 1000 บาท เลี้ยงหัวใจแม่
    มัสยิดซอลาฮุดดีน สี่แยกตลาดแขก อ.เมือง นครศรีธรรมราช
    มัสยิดนูรุ้ลอิสลามิยะห์ แหลมพันวา ภูเก็ต
    ภาพจิตรกรรมสวยๆ ณ หอศิลป์ฯ Moca Bangkok
    มัสยิดบ้านห้วยพุน อ.ไชยา จ.สุราษฎร์ธานี
    มัสยิดอัลกุบรอ บ้านไม้หลา ร่อนพิบูลย์ นครศรีธรรมราช
    มัสยิด Masjid Al Khidhr ใน อิหร่าน
    มัสยิด ยุมอียะห์ มัสยิดกลาง อ.รือเสาะ ต.รือเสาะออก อ.รือเสาะ จ.นราธิวาส
    Corniche Mosque, Jeddah, Saudi Arabia
    Masjid Agung Tuban ที่ อินโดนีเซีย
    ดูทั้งหมด  
    บทความ มุสลิมไทย โพสต์
    ปัจจัยที่มีอิทธิพลต่อ การประกอบธุรกิจ
    จุดมุ่งหมายของการ ดำเนินธุรกิจ
    หน้าที่และความรับผิดชอบของ ธุรกิจ
    ความหมายและความสำคัญของ ธุรกิจ
    ความหมายของอาชีพอิสระ
    พาณิชย์เร่งแผนลดนำเข้าเครื่องจักรใหม่
    อุดมการณ์ของนักธุรกิจ
    จรรยาบรรณของนักธุรกิจ
    สถาบันทางธุรกิจ
    ประเภทของการประกอบ ธุรกิจ
    ดูทั้งหมด  
    สุขภาวะ มุสลิมไทย โพสต์
    ชีวิตดีขึ้นได้ แค่เพียงหยุดเล่นสมาร์ทโฟน
    วิธีแก้ปัญหา...หน้ามัน...ให้ดีขึ้น
    ผลไม้ 5 ประเภทกิน ลดน้ำหนัก ได้ผลดีจริง
    "โรคเท้าเหม็น" รุนแรงกว่าที่คิด ! ดูวิธีแก้ที่ต้นเหตุ ใช้แล้วได้ผลจริง
    ยาสมุนไพรใกล้ตัว ตำลึง:ยาเบาหวานข้างรั้ว
    วิธีลดต้นขา บริหารง่ายๆ ก่อนเข้านอน
    มากินมื้อเย็นเพื่อสุขภาพกันเถอะ^^
    เผย...สูตรหมักผมมัน ง่ายจริงและได้ผลจริง
    เห็นผลจริง..ฟ้าทะลายโจร "สมุนไพรไทย" แก้อาการเจ็บคอ
    วิธีการดูแล "ผิวคล้ำ" ง่าย ให้ "ขาวใส" ดูดีอยู่เสมอ
    ดูทั้งหมด  
     
     
    สำนักข่าวมุสลิมไทยโพสต์
    สารบัญเว็บไซต์ Muslimthaipost.com
    SubDomain หน้าหลัก