ชนิดและหน้าที่ของคำในภาษาไทย ชนิดและหน้าที่ของคำ ม.1 แผนการสอนภาษาไทย เรื่อง ชนิดและหน้าที่ของคำ
   
   
          |     | แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 |  | 
|---|
 |  | 
    
      | หน่วยการเรียนรู้ที่ 9 ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค | ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 | 
|---|
  | เรื่อง การแยกโครงสร้างประกอบร่าง | เวลา 5 ชั่วโมง | 
|---|
    
   
        |  | สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |  | 
|---|
    |   ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยคมีส่วนสัมพันธ์กับโครงสร้างของประโยค การลำดับคำในประโยคควรลำดับคำให้ถูกต้องเหมาะสม เพื่อให้การสื่อสารนั้นเข้าใจได้ถูกต้องตรงกัน และช่วยให้การสื่อสารนั้นสมบูรณ์มากขึ้น | 
    
      
        |  | ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |  | 
|---|
    |   ตัวชี้วัดท 4.1   ม.1/3   วิเคราะห์ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค
 จุดประสงค์การเรียนรู้
 1. อธิบายหน้าที่ของคำในประโยคได้
 2. เรียงลำดับคำในประโยคได้ถูกต้อง
 | 
    
      
        |  | สาระการเรียนรู้ |  | 
|---|
    |   สาระการเรียนรู้แกนกลางชนิดและหน้าที่ของคำ
 | 
    
      
        |  | สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |  | 
|---|
    |   ความสามารถในการสื่อสารความสามารถในการคิด
 - ทักษะการคิดวิเคราะห์
 - ทักษะการคิดสร้างสรรค์
 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการปฏิบัติ
 - กระบวนการทำงานกลุ่ม
 | 
    
      
        |  | คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |  | 
|---|
    |   1. มีวินัย2. ใฝ่เรียนรู้
 3. มุ่งมั่นในการทำงาน
 | 
    
      
        |  | กิจกรรมการเรียนรู้ |  | 
|---|
    |   (วิธีสอนแบบบรรยาย และวิธีสอนแบบอภิปรายร่วมกัน)ชั่วโมงที่ 1
 1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
 2. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนเรื่องชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค อีกครั้ง
 3. ครูอธิบายเรื่อง โครงสร้างประโยคและชนิดของประโยค อีกครั้งเพื่อตรวจสอบความเข้าใจ ครูอาจจะยกตัวอย่างประโยคแต่ละชนิดเพื่อให้นักเรียนเห็นชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค เพราะบางประโยคอาจจะมีการละคำบางชนิดที่ทำหน้าที่สันธานในประโยคแต่สามารถสื่อความได้ หรือบางประโยคอาจละประธานในประโยค ครูอาจจะต้องอธิบายเรื่องนี้ให้นักเรียนเข้าใจด้วย  การยกตัวอย่างประกอบการอธิบายจึงควรเป็นประโยคสั้นและชัดเจนเพื่อเป็นการปูพื้นฐานให้นักเรียนเข้าใจได้ถูกต้อง
 4. ครูสุ่มเรียกนักเรียนยกตัวอย่างประโยค เพื่อให้เพื่อนในชั้นเรียนร่วมกันบอกชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค โดยเริ่มจากประโยคความเดียว ประโยคความรวม และประโยคความซ้อนตามลำดับ
 5. ครูสั่งการบ้านให้นักเรียนรวบรวมประโยคจากแหล่งข้อมูล  เช่น หนังสือการ์ตูน   นิทาน  สารคดี ข่าว เป็นต้น เพื่อใช้เรียนในชั่วโมงต่อไป
 ชั่วโมงที่ 2-3
 1. นักเรียนแต่ละคนยกตัวอย่างประโยคที่รวบรวมจากแหล่งข้อมูลต่างๆ  เพื่อให้เพื่อนในชั้นเรียนร่วมกันอภิปรายและแสดงความคิดเห็นเรื่อง ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยคนั้นๆ
 2. ครูให้คำแนะนำและอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับชนิดและหน้าที่ของคำในประโยคที่นักเรียนยกตัวอย่างเพื่อให้นักเรียนเข้าใจมากยิ่งขึ้น และเป็นการตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนด้วย
 3. ให้นักเรียนแบ่งเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน คละกันตามความสามารถเพื่อทำกิจกรรมเรียงคำประกอบประโยคให้ถูกต้อง ครูนำคำแต่ละชนิดคละกันและเขียนลงในบัตรคำแล้ววางไว้บนโต๊ะ (คำแต่ละชนิดควรมีจำนวนที่เหมาะสม เพื่อให้ได้ประโยคตามที่กำหนดไว้  ซึ่งอาจจะมีทั้งหมด 5 ชุด) ให้แต่ละกลุ่มนำคำเหล่านั้นมาประกอบเป็นประโยค กลุ่มใดสามารถเรียงประโยคได้ถูกต้องและเรียงได้มากที่สุดภายในเวลา 3 นาที กลุ่มนั้นเป็นผู้ชนะ
 4. เพื่อนในชั้นเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องของการลำดับคำในประโยค
 5. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง ลำดับคำสร้างประโยค ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคำตอบ
 6. ครูควรอธิบายการลำดับคำและหน้าที่ของคำอีกครั้ง เพราะบางประโยคอาจจะสลับตำแหน่งได้แต่ความหมายของประโยคไม่ควรเปลี่ยนไป บางข้ออาจเฉลยได้ 2 แบบ
 7. ครูสั่งการบ้านให้นักเรียนแบ่งเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ตามความสมัครใจ แล้วร่วมกันจัดทำป้ายนิเทศเรื่อง ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค เพื่อมานำเสนอให้เพื่อนในชั้นเรียนในชั่วโมงต่อไป
 ชั่วโมงที่ 4-5
 1. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอป้ายนิเทศเรื่อง ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค แต่ละกลุ่มใช้เวลาประมาณ 15 นาที
 2. ครูและเพื่อนในชั้นเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง  ซักถามและประเมินผลงาน
 3. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเรื่อง ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค อีกครั้ง
 นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน   หน่วยการเรียนรู้ที่ 9
 | 
    
      
        |  | การวัดผลและประเมินผล |  | 
|---|
    |          | วิธีการ  | เครื่องมือ  | เกณฑ์  |    |  นักเรียนทำใบงานที่ 2.1 |  ใบงานที่ 2.1 |  ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |    |  นักเรียนร่วมกันจัดป้ายนิเทศ |  แบบประเมินการจัดป้ายนิเทศ |  ระดับคุณภาพ  2  ผ่านเกณฑ์ |    |  นักเรียนนำเสนอผลงาน |  แบบประเมินการนำเสนอผลงาน |  ระดับคุณภาพ  2  ผ่านเกณฑ์ |    |  นักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม |  แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |  ระดับคุณภาพ  2  ผ่านเกณฑ์ |    |  นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน |  แบบทดสอบหลังเรียน |  ร้อยละ 60  ผ่านเกณฑ์ |  | 
    
      
        |  | สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |  | 
|---|
    |   สื่อการเรียนรู้1. หนังสือเรียน  ภาษาไทย : หลักภาษาและการใช้ภาษา  ม.1
 2. หนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม
 1) นววรรณ พันธุเมธา. ไวยากรณ์ไทย. พิมพ์ครั้งที่ 3. กรุงเทพฯ: โครงการเผยแพร่ผลงานทางวิชาการ คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, 2549.
 2) สถาบันภาษาไทย. หนังสือชุดอุเทศภาษาไทย ชุด บรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม 3 : ชนิดของคำ  วลี  ประโยคและสัมพันธสาร. กรุงเทพฯ : สถาบันภาษาไทย กรมวิชาการ กระทรวงศึกษาธิการ,  2552.
 3) มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช. เอกสารประกอบการสอนชุดวิชาภาษาไทย 3 หน่วยที่ 9-15. พิมพ์ครั้งที่ 7. นนทบุรี : สำนักพิมพ์มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช, 2539.
 3.  ใบงานที่ 2.1  เรื่อง  ลำดับคำสร้างประโยค
 แหล่งการเรียนรู้
 1. ห้องสมุด
 | 
    
     
แหล่งที่มา : trueplookpanya.com