คำถามท้ายบทที่12 เรื่องโครงสร้างและหน้าที่ของพืชดอก แบบทดสอบ โครงสร้างและหน้าที่ของพืชดอก สื่อการสอน โครงสร้างและหน้าที่ของพืช ม.5
| แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 | | | |
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 โครงสร้างของพืช | ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 |
เรื่อง รากและลำต้น | เวลา 2 ชั่วโมง |
| สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด | |
รากเป็นโครงสร้างของพืชที่อยู่ใต้ดินและแผ่ขยายออกไป ซึ่งทำหน้าที่ดูดน้ำและธาตุอาหาร ส่วนลำต้นเป็นส่วนของพืชที่ต่อจากรากขึ้นมา ทำหน้าที่ชูกิ่ง ก้าน และใบ ขึ้นสู่อากาศเพื่อรับอากาศและแสงแดด |
| ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ | |
ตัวชี้วัด ว 1.1 ป.4/1 ทดลองและอธิบายหน้าที่ของท่อลำเลียงและปากใบของพืช ว 8.1 ป.4/1 ตั้งคำถามเกี่ยวกับประเด็น หรือเรื่อง หรือสถานการณ์ที่จะศึกษาตามที่กำหนดให้และตามความสนใจ ป.4/2 วางแผนการสังเกต เสนอวิธีสำรวจตรวจสอบ หรือศึกษาค้นคว้าและคาดการณ์สิ่งที่จะพบจากการสำรวจตรวจสอบ ป.4/3 เลือกอุปกรณ์ที่ถูกต้องเหมาะสมในการสำรวจตรวจสอบ ป.4/4 บันทึกข้อมูลในเชิงปริมาณ นำเสนอผล สรุปผล ป.4/5 สร้างคำถามใหม่เพื่อการสำรวจตรวจสอบต่อไป ป.4/6 แสดงความคิดเห็นและสรุปสิ่งที่ได้เรียนรู้ ป.4/7 บันทึกและอธิบายผลการสำรวจตรวจสอบอย่างตรงไปตรงมา ป.4/8 นำเสนอ จัดแสดงผลงาน โดยอธิบายด้วยวาจา หรือเขียนอธิบายกระบวนการและผลของงานให้ผู้อื่นเข้าใจ
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ได้ 2. บอกหน้าที่ของรากและลำต้นได้ |
| สาระการเรียนรู้ | |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง 1. ส่วนประกอบภายนอกของพืชและหน้าที่ 2. รากและลำต้น |
| สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน | |
ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ - ทักษะการคิดสังเคราะห์ ความสามารถในการแก้ปัญหา - กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการทำงานกลุ่ม |
| คุณลักษณะอันพึงประสงค์ | |
- มีวินัย - ใฝ่เรียนรู้ - มุ่งมั่นในการทำงาน |
| กิจกรรมการเรียนรู้ | |
(วิธีสอนแบบกระบวนการทางวิทยาศาสตร์) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ 1 ชั่วโมงที่ 1 1. ครูนำต้นไม้หรือภาพต้นไม้ที่มีส่วนประกอบภายนอก เช่น ราก ลำต้น ใบ ดอก และผล มาให้นักเรียนดู แล้วร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับส่วนประกอบภายนอกของพืช ได้แก่อะไรบ้าง แต่ละส่วนมีหน้าที่อะไร 2. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมในใบงานที่ 1.1 ส่วนประกอบภายนอกของพืช ดังนี้ 1) ให้นักเรียนนำต้นพืชที่มีส่วนประกอบภายนอกครบถ้วน คือ ราก ลำต้น ใบ ดอก และผลมาศึกษา 2) นำข้อมูลที่ได้จากการศึกษามาเปรียบเทียบกับภาพต้นพืชในใบงาน 3) เขียนชื่อเรียกส่วนประกอบภายนอกของพืชคืออะไร มีหน้าที่อย่างไร 3. นักเรียนนำเสนอผลงานที่หน้าชั้น 4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้จากการทำกิจกรรม เรื่อง ส่วนประกอบภายนอกของพืชแล้วเขียนเป็นแผนผังความคิด ชั่วโมงที่ 2 1. ครูตั้งคำถามให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับ หน้าที่ของรากและลำต้น 2. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมการทดลองในใบงานที่ 1.2 หน้าที่ของรากและลำต้น ดังนี้ 1) แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ให้แต่ละกลุ่มนำต้นเทียนมาล้างรากให้สะอาดแล้วสังเกตลักษณะของรากและลำต้น 2) แช่ต้นเทียนในน้ำหมึกสีแดง ทิ้งไว้ประมาณ 30 นาที 3) ตัดลำต้นเทียนตามขวาง ใช้แว่นขยายส่องดู บันทึกผลการสังเกตและวาดภาพลงในใบงาน 3. ให้แต่ละกลุ่มนำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียน 4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับหน้าที่ของรากและลำต้น 5. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เพิ่มเติมจากใบความรู้ที่ 1.1 รากและลำต้น |
| การวัดผลและประเมินผล | |
วิธีการวัด | เครื่องมือ | เกณฑ์ | นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน | แบบทดสอบก่อนเรียน | ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ | นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 | ใบงานที่ 1.1 | ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ | นักเรียนทำใบงานที่ 1.2 | ใบงานที่ 1.2 | ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ | สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ | |
| สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ | |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน วิทยาศาสตร์ ป.4 2. ใบงานที่ 1.1 ส่วนประกอบภายนอกของพืช 3. ใบงานที่ 1.2 หน้าที่ของรากและลำต้น 4. ใบความรู้ที่ 1.1 เรื่อง รากและลำต้น 5. ต้นพืช เช่น ต้นเทียน แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด 2. อินเทอร์เน็ต |
แหล่งที่มา : trueplookpanya.com