การนำหลักสูตรสู่ห้องเรียน นอกจากจะมีวิธีสอนแล้วแผนการจัดการเรียนรู้จำเป็นต้องมีควบคู่ไปกับวิธีการสอนของครู เป็นกี่วางแผนที่จะสอนล่วงหน้าทำให้ครูได้เตรียมการสอนของตนเองเตรียมเอกสาร อุปกรณ์ เครื่องมือเครื่องใช้ต่างๆ ที่จะทำให้บทเรียนนั้นๆ บรรลุผลตามมาตรฐ
การนำหลักสูตรกลุ่มสาระศิลปะไปใช้โรงเรียน (ตอนที่ 3)
การนำหลักสูตรสู่ห้องเรียน นอกจากจะมีวิธีสอนแล้วแผนการจัดการเรียนรู้จำเป็นต้องมีควบคู่ไปกับวิธีการสอนของครู เป็นกี่วางแผนที่จะสอนล่วงหน้าทำให้ครูได้เตรียมการสอนของตนเองเตรียมเอกสาร อุปกรณ์ เครื่องมือเครื่องใช้ต่างๆ ที่จะทำให้บทเรียนนั้นๆ บรรลุผลตามมาตรฐานที่หลักสูตรการศึกษากำหนดไว้ ดังตัวอย่าง แผนการจัดการเรียนรู้แบบธรรมดา
แผนการจัดการเรียนรู้ดนตรี นาฏศิลป์
แผนการจัดการเรียนรู้ กลุ่มสาระศิลปะ สารดนตรีนาฏศิลป์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
เรื่องรำจีนรำพัด เวลา 9 ชั่วโมง สอนโดย นางสุนีย์ อุทุมทอง
.................................................................................................................................
มาตรฐานการเรียนรู้
(ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ. 2551)
ตัวชี้วัด
(ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ. 2551)
สาระสำคัญ
ท่ารำเบื้องต้นของนาฏศิลป์นำมาประกอบการร่ายรำได้หลายแบบ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อ่านและบอกความหมายของเนื้อเพลงจีนรำพัดได้
2. ร้องเพลงจีนรำพัดได้ถูกต้องตามทำนองและจังหวะ
3. เคลื่อนไหวมือและเท้าให้สัมพันธ์กับเนื้อร้องและทำนองเพลงได้
4. คิดท่ารำประกอบเพลงและแสดงท่ารำตามที่กำหนดไว้ได้
5. เปลี่ยนท่าในการรำได้อย่างคล่องแคล่วโดยรักษาจังหวะของกลุ่มได้ถูกต้อง
เนื้อเรื่อง
1. การรำประกอบเพลงจีนรำพัด
2. การเคลื่อนไหวมือโดยการใช้พัด
3. เนื้อเพลงจีนรำพัด
กิจกรรมการเรียนการสอน
- สนทนาและทบทวนนาฏยศัพท์และภาษาท่าที่ใช้ในการรำจีนรำพัด
- ให้นักเรียนดูภาพการแต่งกายในการแสดงต่าง ๆ และการแต่งกายประกอบรำจีนรำพัดแล้วสนทนาเกี่ยวกับภาพ
- นักเรียนอ่านเนื้อเพลงช้าๆ ตามจังหวะ
- สนทนาเกี่ยวกับความหมายของเนื้อเพลงรวมกัน
- ร้องเพลงจีนรำพัดพร้อมทำจังหวะไปด้วย
- ฝึกการเคลื่อนไหวมือและเท้าให้เข้าจังหวะเพลง
- ฝึกท่ารำให้เข้ากับเนื้อร้องและทำนองเพลงตามแผนการจัดการสอน รำจีนรำพัดจนจบเพลง
- แบ่งนักเรียนออกเป็น 2 กลุ่ม ร้องและรำให้เข้ากับจังหวะเพลงจันรำพัดโดยครูเป็นผู้คอยแนะนำ
- ครูนำภาพการรำจีนรำพัดมาให้นักเรียนดูแล้วนักเรียนบอกได้ว่าอยู่ในตอนใดของเนื้อเพลงของเนื้อเพลง
สื่อการเรียนการสอน
1. ภาพการแต่งกายการแสดงนานาชาติ จำนวน 8 ภาพ
2. แผนภูมิเพลงจีนรำพัด
3. ภาพประกอบท่ารำตั้งแต่ต้นจนจบ
4. แผ่น ซีดีเพลงจีนรำพัด
5. ฉิ่ง ไม้เคาะจังหวะ
การวัดและประเมินผลการจัดการเรียนรู้
สังเกตจากพฤติกรรมของนักเรียนดังนี้
- ร้องเพลงจีนรำพัดได้ถูกต้องตามจังหวะทำนอง
- สามารถบอกเนื้อร้องของเพลงตามภาพที่ครูนำมาได้
ที่มา : อมรา กล่ำเจริญ. วิธีสอนนาฏศิลป์ . วิทยาลัยครูพระนครศรีอยุธยา. 2535.
ที่มา : htts://www.sahavicha.com/?name=knowledge&file=readknowledge&id=3115
จากหลักสูตร>>>สู่โรงเรียน ตอนที่ 3