จากหลักสูตร>>>สู่โรงเรียน ตอนที่ 3


500 ผู้ชม


การนำหลักสูตรสู่ห้องเรียน นอกจากจะมีวิธีสอนแล้วแผนการจัดการเรียนรู้จำเป็นต้องมีควบคู่ไปกับวิธีการสอนของครู เป็นกี่วางแผนที่จะสอนล่วงหน้าทำให้ครูได้เตรียมการสอนของตนเองเตรียมเอกสาร อุปกรณ์ เครื่องมือเครื่องใช้ต่างๆ ที่จะทำให้บทเรียนนั้นๆ บรรลุผลตามมาตรฐ   
การนำหลักสูตรกลุ่มสาระศิลปะไปใช้โรงเรียน (ตอนที่ 3)
         การนำหลักสูตรสู่ห้องเรียน นอกจากจะมีวิธีสอนแล้วแผนการจัดการเรียนรู้จำเป็นต้องมีควบคู่ไปกับวิธีการสอนของครู  เป็นกี่วางแผนที่จะสอนล่วงหน้าทำให้ครูได้เตรียมการสอนของตนเองเตรียมเอกสาร  อุปกรณ์  เครื่องมือเครื่องใช้ต่างๆ ที่จะทำให้บทเรียนนั้นๆ บรรลุผลตามมาตรฐานที่หลักสูตรการศึกษากำหนดไว้ ดังตัวอย่าง แผนการจัดการเรียนรู้แบบธรรมดา
                                        แผนการจัดการเรียนรู้ดนตรี นาฏศิลป์
แผนการจัดการเรียนรู้  กลุ่มสาระศิลปะ สารดนตรีนาฏศิลป์                        ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5  
เรื่องรำจีนรำพัด                    เวลา  9  ชั่วโมง              สอนโดย             นางสุนีย์  อุทุมทอง

.................................................................................................................................
มาตรฐานการเรียนรู้
     (ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ. 2551)
ตัวชี้วัด
      
(ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ. 2551)
สาระสำคัญ
    ท่ารำเบื้องต้นของนาฏศิลป์นำมาประกอบการร่ายรำได้หลายแบบ
จุดประสงค์การเรียนรู้
    1. อ่านและบอกความหมายของเนื้อเพลงจีนรำพัดได้
    2. ร้องเพลงจีนรำพัดได้ถูกต้องตามทำนองและจังหวะ
    3. เคลื่อนไหวมือและเท้าให้สัมพันธ์กับเนื้อร้องและทำนองเพลงได้
    4. คิดท่ารำประกอบเพลงและแสดงท่ารำตามที่กำหนดไว้ได้
    5. เปลี่ยนท่าในการรำได้อย่างคล่องแคล่วโดยรักษาจังหวะของกลุ่มได้ถูกต้อง
เนื้อเรื่อง
    1. การรำประกอบเพลงจีนรำพัด
    2. การเคลื่อนไหวมือโดยการใช้พัด
    3. เนื้อเพลงจีนรำพัด
กิจกรรมการเรียนการสอน
    - สนทนาและทบทวนนาฏยศัพท์และภาษาท่าที่ใช้ในการรำจีนรำพัด
    - ให้นักเรียนดูภาพการแต่งกายในการแสดงต่าง ๆ และการแต่งกายประกอบรำจีนรำพัดแล้วสนทนาเกี่ยวกับภาพ
    - นักเรียนอ่านเนื้อเพลงช้าๆ ตามจังหวะ 
    - สนทนาเกี่ยวกับความหมายของเนื้อเพลงรวมกัน
    - ร้องเพลงจีนรำพัดพร้อมทำจังหวะไปด้วย
    - ฝึกการเคลื่อนไหวมือและเท้าให้เข้าจังหวะเพลง
    - ฝึกท่ารำให้เข้ากับเนื้อร้องและทำนองเพลงตามแผนการจัดการสอน รำจีนรำพัดจนจบเพลง
    - แบ่งนักเรียนออกเป็น 2 กลุ่ม  ร้องและรำให้เข้ากับจังหวะเพลงจันรำพัดโดยครูเป็นผู้คอยแนะนำ
    - ครูนำภาพการรำจีนรำพัดมาให้นักเรียนดูแล้วนักเรียนบอกได้ว่าอยู่ในตอนใดของเนื้อเพลงของเนื้อเพลง
สื่อการเรียนการสอน
    1. ภาพการแต่งกายการแสดงนานาชาติ  จำนวน  8  ภาพ
    2. แผนภูมิเพลงจีนรำพัด
    3. ภาพประกอบท่ารำตั้งแต่ต้นจนจบ
    4. แผ่น ซีดีเพลงจีนรำพัด
    5. ฉิ่ง  ไม้เคาะจังหวะ
การวัดและประเมินผลการจัดการเรียนรู้
    สังเกตจากพฤติกรรมของนักเรียนดังนี้
       - ร้องเพลงจีนรำพัดได้ถูกต้องตามจังหวะทำนอง
       - สามารถบอกเนื้อร้องของเพลงตามภาพที่ครูนำมาได้

ที่มา : อมรา  กล่ำเจริญ. วิธีสอนนาฏศิลป์  . วิทยาลัยครูพระนครศรีอยุธยา. 2535.
                                                            
ที่มา : https://www.sahavicha.com/?name=knowledge&file=readknowledge&id=3115

อัพเดทล่าสุด