หน้าที่ของระบบประสาท หน้าที่ของระบบประสาทส่วนกลาง แบบทดสอบโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อ


838 ผู้ชม


หน้าที่ของระบบประสาท หน้าที่ของระบบประสาทส่วนกลาง แบบทดสอบโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อ

 

 


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

 

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อต่อวัยรุ่นชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
เรื่อง การทำงานและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อเวลา 4 ชั่วโมง

 

สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด

ระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อ มีความสำคัญและส่งผลต่อการเจริญเติบโต และพัฒนาการของวัยรุ่นให้สมวัย

 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด
   พ 1.1
  ม.1/1  อธิบายความสำคัญของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อที่มีผลต่อสุขภาพ  การเจริญเติบโต  และพัฒนาการของวัยรุ่น

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อได้

2. บอกความสำคัญของระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อที่มีผลต่อสุขภาพ การเจริญเติบโตและพัฒนาการของวัยรุ่นได้

 
สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. ความสำคัญของระบบประสาท  และระบบต่อมไร้ท่อที่มีผลต่อสุขภาพ การเจริญเติบโต และพัฒนาการของวัยรุ่น

2. วิธีดูแลรักษาระบบประสาทและระบบต่อมไร้ท่อให้ทำงานตามปกติ

 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ความสามารถในการคิด
 - ทักษะการคิดวิเคราะห์

 - ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการปฏิบัติ

 - กระบวนการทำงานกลุ่ม

 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน

 
กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนแบบวิทยาศาสตร์)
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน   หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
ชั่วโมงที่ 1
1. ครูและนักเรียนร่วมกันพูดคุยเกี่ยวกับการทำงานของระบบประสาทที่ทำให้เราสามารถพูด  มองเห็น  ได้ยิน กระทั่งเกิดการเรียนรู้และเกิดความคิดต่างๆ  เป็นผลมาจากการทำงานของระบบประสาทส่วนใด

2. เมื่อนักเรียนพูดคุยกันแล้วให้เสนอปัญหาว่า  ประสาทส่วนใดที่ควบคุมการนอนหลับ  การเต้นของหัวใจ และอารมณ์ความรู้สึกต่างๆ
3. ให้นักเรียนตั้งสมมติฐาน โดยครูคอยเสนอแนะการตั้งสมมติฐานที่สามารถหาแนวทางในการตอบได้   เช่น  ตั้งสมมติฐานว่า   ระบบประสาท แบ่งออกเป็น 2 ส่วน 
4. นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับระบบประสาทส่วนกลาง และระบบประสาทส่วนปลายจากหนังสือเรียน
5. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง  โครงสร้างของระบบประสาท
6. นักเรียนแบ่งออกเป็น 2  กลุ่ม ตามความสมัครใจ แล้วให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาและสรุปโครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาท ดังนี้
      กลุ่มที่ 1   โครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทส่วนกลาง
      กลุ่มที่ 2   โครงสร้างและหน้าที่ของระบบประสาทส่วนปลาย
7. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้   แล้วให้แต่ละกลุ่มคัดเลือกตัวแทน  เพื่อออกมานำเสนอความรู้หน้าชั้นเรียน
8. ครูเปิดโอกาสให้สมาชิกกลุ่มอื่นซักถามข้อสงสัย  เพื่อให้ตัวแทนกลุ่มที่ออกมานำเสนอความรู้อธิบายเพิ่มเติม  หรือครูอาจเป็นผู้อธิบายเพิ่มเติมก็ได้
9. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายเนื้อหาของทั้ง 2  กลุ่ม และสรุปเป็นข้อๆ บนกระดานพร้อมกับบันทึกลงในสมุด  
10. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.2  เรื่อง  ส่วนประกอบต่างๆ และหน้าที่ของสมอง เมื่อนักเรียนทำใบงานเสร็จแล้วให้ตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนนำส่งครูตรวจ
ชั่วโมงที่ 2-3
1. ครูนำรูปภาพเด็กที่แคระแกร็น  และเด็กที่มีการเจริญเติบโตตามปกติซึ่งอยู่ในวัยเดียวกันมาให้นักเรียนดู  แล้วให้นักเรียนบอกความแตกต่างของเด็ก ทั้ง 2 คน

2. ครูตั้งประเด็นคำถามเพื่อให้นักเรียนเกิดการสังเกต  และวิเคราะห์ข้อมูลจากภาพที่เห็น  เช่น
    - เด็กในภาพใดมีการเจริญเติบโตผิดปกติ  และสังเกตได้อย่างไร
    - สาเหตุที่ทำให้เด็ก ทั้ง 2  คน  มีการเจริญเติบโตที่ต่างกันเกิดจากปัจจัยใด
3. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนทราบว่า  การที่เด็กมีการเจริญเติบโตผิดปกติ  หรือมีอาการ     แคระแกร็นเกิดจากการขาดโกรทฮอร์โมน  ซึ่งจะทำให้ตัวเตี้ยเล็ก  แต่ร่างกายจะสมส่วน
4. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับระบบต่อมไร้ท่อ  (Endocrine  System)  จากหนังสือเรียน      
5. ให้นักเรียนจับสลากหมายเลขเพื่อแบ่งกลุ่ม  แล้วให้นักเรียนที่มีหมายเลขเดียวกันเข้ารวมกลุ่มกันเพื่อศึกษาค้นคว้าและอภิปราย  แล้วสรุปความรู้  ดังนี้
      หมายเลข 1           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมใต้สมอง  หรือต่อมพิทูอิทารี (Pituitary Gland)
      หมายเลข 2           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมไทรอยด์ (Thyroid  Gland)
      หมายเลข 3           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมพาราไทรอยด์ (Parathyroid  Gland)
      หมายเลข 4           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมหมวกไต (Adrenal  Gland)
      หมายเลข 5           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมไพเนียล (Pineal  Gland)
      หมายเลข 6           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมไทมัส (Thymus  Gland)
      หมายเลข 7           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับตับอ่อน (Pancreas)
      หมายเลข 8           ศึกษาและสรุปความรู้เกี่ยวกับต่อมเพศ  (Gonad)
6. ให้สมาชิกแต่ละกลุ่มปฏิบัติกิจกรรมร่วมกันโดยแบ่งหน้าที่ความรับผิดชอบอย่างชัดเจน
7. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้    แล้วให้แต่ละกลุ่มตั้งคำถามเพื่อให้สมาชิกกลุ่มอื่นตอบ  กลุ่มละ 3 คำถาม  โดยครูให้หลักเกณฑ์คร่าวๆในการตั้งคำถามที่ทำให้เกิดทักษะการคิดวิเคราะห์
8. ครูจับสลากหมายเลขกลุ่ม  เพื่อให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมานำเสนอความรู้หน้าชั้นเรียน  และตั้งคำถามให้กลุ่มอื่นๆ ตอบ  แล้วให้สมาชิกในกลุ่มเจ้าของคำถามร่วมกันตรวจสอบคำตอบและอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง
9. ครูชมเชยตัวแทนกลุ่มที่นำเสนอความรู้และตั้งคำถามได้ดี  เพื่อเป็นการเสริมกำลังใจและเป็นแนวทางในการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มให้เพื่อนในชั้นเรียน 
ชั่วโมงที่ 4
1. ให้นักเรียนนำข้อมูลความรู้ที่ได้ศึกษาค้นคว้ามาเป็นพื้นฐานการวิเคราะห์เกี่ยวกับหน้าที่ของระบบต่อมไร้ท่อที่ส่งผลต่อการเจริญเติบโต

2. ครูตั้งประเด็นคำถามเพื่อเป็นการทบทวนความรู้ความเข้าใจ  ดังนี้
    - ฮอร์โมนไทรอกซิน   มีผลอย่างไรต่อการเจริญเติบโตของร่างกาย
    - ต่อมใต้สมองส่วนหน้ากับต่อมใต้สมองส่วนหลังทำหน้าที่เหมือน หรือแตกต่างกันอย่างไร
    - การเจริญเติบโตในช่วงระยะก่อนหนุ่มสาวมีความสัมพันธ์กับต่อมใดมากที่สุด  เพราะเหตุใด
    - การกระตุ้นจากระบบประสาทเพื่อให้ร่างกายเตรียมพร้อมในเวลาฉุกเฉิน  เกิดจากการทำงานของต่อมใด
3. ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนของคำตอบที่มีความบกพร่องให้สมบูรณ์มากยิ่งขึ้น

 
การวัดผลและประเมินผล
 

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

 นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน

 แบบทดสอบก่อนเรียน

 ร้อยละ 50   ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 1.1

 ใบงานที่ 1.1

 ร้อยละ 60   ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 1.2

 ใบงานที่ 1.2

 ร้อยละ 60   ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนนำเสนอผลงาน

 แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน  สุขศึกษา  ม.1

2. รูปภาพเด็ก
3. สลาก
4. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง โครงสร้างของระบบประสาท
5. ใบงานที่ 1.2  เรื่อง  ส่วนประกอบต่างๆ และหน้าที่ของสมอง
แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด

2. ห้องเทคโนโลยีสารสนเทศ


แหล่งที่มา : trueplookpanya.com

อัพเดทล่าสุด